Ghi chú đến thành viên
Go Back   4vn.eu > Giải Trí > Thư giãn
Gởi Ðề Tài Mới Trả lời
 
Ðiều Chỉnh
  #1  
Old 08-01-2018, 04:45 PM
ctyxkld2017 ctyxkld2017 is offline
Nhập Môn Tu Luyện
 
Tham gia: Aug 2017
Bài gởi: 6
Thời gian online: 37 phút 26 giây
Xu: 0
Thanks: 0
Thanked 1 Time in 1 Post
Bạn có thể mang được bao nhiêu tiền từ đài loan trở về qua hải quan Việt Nam

Rất nhiều bạn đi xuất khẩu lao động Đài Loan tuy đã qua lại Đài Loan rất nhiều lần nhưng đều không rõ có thể mang tối đa bao nhiêu tiền mặt, bao nhiêu vàng qua cửa khẩu. Trên mạng xã hội lại có thông tin cho rằng mang quá nhiều tiền sẽ bị tịch thu không hoàn trả? làm một bộ phận chúng ta hoang mang, lo sợ. Hôm nay chúng ta cùng xem qua luật pháp hai bên quy định về ngoại hối được phép mang theo khi đi xuat khau lao dong dai loan trở về nước để biết đúng sai nhé.






Về phía Việt Nam

Được mang tiền mặt, vàng qua lại khi xuất nhập cảnh nhưng cần phải tuân thủ các quy định về khai báo theo Thông tư số 15/2011/TT-NHNN ngày 12/8/2011 của Ngân hàng Nhà nước.

Cụ thể, cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế bằng hộ chiếu nếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, tiền Việt Nam trên mức quy định dưới đây thì phải khai báo hải quan cửa khẩu:

-Trường hợp 1: 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương.

-Trường hợp 2: 15.000.000 đồng.

-Trường hợp 3: cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép) cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh – xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.

Ngoài ra, theo công ty xuất khẩu lao động đài loan căn cứ khoản 1 Điều 9 Văn bản hợp nhất số 07/VBHN-VPQH ngày 11/7/2013 của Văn phòng Quốc hội về Pháp lệnh Ngoại hối, người cư trú, người không cư trú là cá nhân khi nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt và vàng trên mức quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam thì phải khai báo hải quan cửa khẩu.

Đối với cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu không phải là cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu và các giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp có mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt thì thực hiện theo quy định tại Quyết định số 92/2000/QĐ-NHNN7 ngày 17/3/2000 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Cụ thể, theo Điều 4 Quyết định này, cá nhân khi xuất nhập cảnh có mang tiền của nước có chung biên giới và đồng Việt Nam trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam – Trung Quốc: trên 6.000 Nhân dân tệ Trung Quốc và trên 10 triệu đồng Việt Nam.

Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam – Lào: trên 3 triệu kíp Lào và trên 10 triệu đồng Việt Nam.

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam – Campuchia: trên một triệu Riel Campuchia và trên 10 triệu đồng.

– Trường hợp là Vàng: Thông tư 11/2014/TT-NHNN ngày 28/03/2014 quy định: cá nhân Việt Nam xuất cảnh bằng hộ chiếu không được phép mang theo vàng miếng, vàng nguyên liệu mà chỉ được mang theo vàng trang sức, mỹ nghệ. Tuy nhiên, cần lưu ý nếu vàng trang sức, mỹ nghệ có tổng khối lượng từ 300g (ba trăm gam) trở lên phải khai báo với cơ quan hải quan.



Các chủ đề khác cùng chuyên mục này:

Tài sản của ctyxkld2017

Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh


©2008 - 2014. Bản quyền thuộc về hệ thống vui chơi giải trí 4vn.eu™
Diễn đàn phát triển dựa trên sự đóng góp của tất cả các thành viên
Tất cả các bài viết tại 4vn.eu thuộc quyền sở hữu của người đăng bài
Vui lòng ghi rõ nguồn gốc khi các bạn sử dụng thông tin tại 4vn.eu™